RSS 
Hỏi đáp chính sách pháp luật
Đăng ký quốc tịch Việt Nam cho con

 Câu hỏi:

 

Tôi thường trú ở Việt Nam và có chồng người quốc tịch Úc, chúng tôi sắp sinh con. Vợ chồng tôi muốn con khi sinh ra mang quốc tịch Việt Nam có được không? Xin cám ơn.

 

Trả lời:

 Theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Luật quốc tịch Việt Nam hiện hành: “Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, còn người kia là công dân nước ngoài thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thỏa thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con”.

Như vậy, nếu vợ chồng ông bà muốn con mang quốc tịch Việt Nam thì cần lập văn bản thỏa thuận thể hiện nội dung đồng ý cho con mang quốc tịch Việt Nam.

Ông bà có thể liên hệ với Sở Tư pháp tỉnh, thành phố nơi bà có hộ khẩu thường trú để được hướng dẫn việc đăng ký khai sinh cho con.

Luật gia Lê Xuân Minh

CÁC TIN BÀI KHÁC:
Xem tin theo ngày
Ngày

ĐƯỜNG DÂY NÓNG : 39304522

       Năm 2020:           

                      

 

Bạn nghĩ gì về Website Ủy ban người Việt Nam ở nước ngoài?

a. Rất Đẹp
b. Khá Đẹp
c. Bình thường
d. Ý kiến khác